Tin tức y tế

Tác dụng của thuốc kháng viêm Ibuprofen

28/10/2023

Thuốc Ibuprofen thường được sử dụng để giảm đau, chống viêm, hạ sốt và ngăn kết tập tiểu cầu. Để đảm bảo việc sử dụng thuốc này an toàn và hiệu quả, người bệnh cần nắm rõ thông tin liên quan đến thành phần, liều lượng, cách sử dụng và một số lưu ý quan trọng. Trong bài viết này, Hoàn Mỹ sẽ cung cấp đến bạn thông tin về probiotic là gì, lợi ích và cách bổ sung.

>>> Xem thêm:

Thuốc ibuprofen là gì?

Ibuprofen là một loại thuốc thuộc nhóm chống viêm không steroid (NSAID). Nó có tác dụng chính là giúp giảm viêm, hạ sốt, giảm đau và ngăn chặn sự kết tụ của tiểu cầu. Ibuprofen có thể được tạo thành và cung cấp dưới nhiều dạng bào chế khác nhau, bao gồm viên nén, viên bao phim, viên bao đường và viên nang.

Hàm lượng

  • Viên nén với hàm lượng Ibuprofen: 200 mg, 400 mg, 600 mg và 800 mg.
  • Hỗn dịch với hàm lượng Ibuprofen: 100 mg/5 ml (5 ml chứa 100 mg Ibuprofen).

Thành phần: Thuốc kháng viêm Ibuprofen có thành phần chính là ibuprofen.

Thuốc kháng viêm ibuprofen là gì?
Thuốc kháng viêm ibuprofen là gì? (Nguồn: internet)

Các tác dụng chính của thuốc ibuprofen

Kháng viêm

Ibuprofen hoạt động bằng cách ức chế men COX và ngăn chặn quá trình tổng hợp chất trung gian gây ra phản ứng viêm trong cơ thể. Ngoài ra, thuốc cũng bảo vệ màng lysosom, ngăn chặn sự giải phóng enzyme trong quá trình viêm.

Thuốc cũng có khả năng ức chế di chuyển của bạch cầu, ngăn chặn phản ứng giữa kháng nguyên và kháng thể để giảm đau và viêm. Ibuprofen thường được sử dụng trong điều trị viêm và giảm đau ở bệnh nhân mắc các bệnh như viêm khớp, gout cấp tính, viêm thấp khớp, và nhiều tình trạng viêm khác.

Giảm đau

Ibuprofen có tác dụng giảm đau bằng cách làm giảm khả năng tổng hợp prostaglandin E2α, từ đó giúp giảm tính cảm thụ và ngăn ngừa các cơn đau phát sinh từ sợi thần kinh cảm giác.

Khác với nhóm thuốc giảm đau chứa steroid, loại thuốc này không gây nghiện, không tạo cảm giác khoái cảm và không ảnh hưởng đến cảm giác đau từ các nội tạng. Ibuprofen được chỉ định để giảm đau trong các trường hợp đau ở mức độ nhẹ và vừa, chẳng hạn như đau do cảm lạnh, cảm cúm, đau đầu, đau cơ, viêm khớp.

Hạ sốt

Ibuprofen, một loại thuốc kháng viêm không steroid, hoạt động bằng cách ức chế men Cyclooxygenase (COX), tác nhân gây ra sự hình thành của các chất PGE1 và E2. Kết quả là, thuốc có tác dụng hạ sốt ở những người bị sốt, trong khi không ảnh hưởng đến nhiệt độ cơ thể bình thường.

Ngưng kết tiểu cầu

Hầu hết các thuốc kháng viêm không steroid đều có tác dụng chống ngưng kết tiểu cầu, trừ thuốc paracetamol. Tuy nhiên, ibuprofen không thường được sử dụng để thực hiện tác dụng này.

>>> Tìm hiểu thêm:

Tác dụng giảm đau hạ sốt
Thuốc ibuprofen tác dụng hạ sốt (Nguồn: internet)

Hướng dẫn cách sử dụng thuốc ibuprofen an toàn, hiệu quả

Chỉ định

  • Giảm đau từ nhẹ đến vừa, bao gồm đau đầu, đau răng, đau lưng, đau cơ, đau khớp và đau bụng kinh.
  • Hạ sốt do cảm lạnh hoặc cảm cúm thông thường.
  • Viêm khớp mạn tính.
  • Gout cấp tính.
  • Viêm lợi và viêm nha chu.

Chống chỉ định

Đối tượng cần thận trọng hoặc có thể dùng Ibuprofen sau khi tham khảo ý kiến bác sĩ:

Liều dùng

Trẻ em:

  • Hạ sốt cho trẻ lớn hơn 6 tháng đến 12 tuổi: Dùng 5mg/kg cân nặng khi thân nhiệt dưới 39,2 độ C, hoặc 10mg/kg cân nặng nếu sốt cao hơn hoặc sốt trở lại.
  • Để giảm đau: Dùng liều 4-10mg/kg cân nặng cách  6-8 giờ.
  • Điều trị viêm khớp: Dành cho trẻ từ 6 tháng đến 12 tuổi, dùng liều từ 30-40mg/kg/ngày, chia thành 3-4 lần, tăng dần nếu cần. Nếu triệu chứng nhẹ và viêm nhẹ, có thể sử dụng liều thấp hơn 20mg/kg/ngày.

Người lớn:

  • Hạ sốt: Sử dụng liều 200mg-400mg cách 4-6 giờ nếu thân nhiệt vượt quá 38,5 độ C, hoặc sử dụng đường tiêm tĩnh mạch nếu cần.
  • Đau bụng kinh: Sử dụng liều 200mg-400mg mỗi 4-6 giờ khi cần.
  • Giảm đau mức độ nhẹ và vừa: Sử dụng liều 200-400mg mỗi 4-6 giờ khi cần, hoặc sử dụng đường tiêm tĩnh mạch.
  • Tác dụng chống viêm: Dùng để giảm viêm trong trường hợp viêm khớp với liều từ 400mg-800mg mỗi 6-8 giờ.

(Lưu ý: Đây là liều dùng tham khảo, tùy thuộc vào thể trạng, tình trạng của cơ thể mà có liều dùng khác nhau, cần có sự tham vấn từ bác sĩ)

Tác dụng phụ

Ibuprofen có thể gây ra một số tác dụng phụ trong trường hợp dùng quá liều hoặc dị ứng với thành phần của thuốc. Các tác dụng phụ bao gồm:

  • Buồn nôn, thậm chí nôn mửa.
  • Đau dạ dày.
  • Xuất huyết bất thường.
  • Rối loạn nhu động ruột với triệu chứng đầy hơi, chướng bụng, tiêu chảy, táo bón.
  • Biểu hiện da bất thường như nổi mẩn đỏ, ngứa, phát ban, dị ứng da.
  • Ảnh hưởng đến hệ hô hấp với các triệu chứng hen, khó thở, thở gấp, thở hụt hơi, sưng lưỡi.
  • Đau đầu, chóng mặt, choáng váng.
  • Tăng transaminase gây thương tổn cho gan.
  • Mất bạch cầu hạt.
  • Suy thận.
  • Rối loạn thị giác, làm cho mắt trở nên nhạy cảm hơn đối với ánh sáng và có hiện tượng rung giật nhãn cầu.
  • Khó đông máu.
  • Tăng nhịp tim, giảm trí nhớ và tăng nguy cơ mắc bệnh nhồi máu cơ tim.

Có thể bạn quan tâm:

Thuốc kháng viêm ibuprofen có thể gây choáng váng (Nguồn: internet)

Cách xử lý khi sử dụng ibuprofen quá liều, không đúng hướng dẫn

Trong trường hợp quá liều Ibuprofen, biện pháp điều trị như rửa dạ dày, gây nôn và thúc đẩy tiểu tiện. Để giảm hấp thụ thuốc, có thể sử dụng than hoạt tính hoặc thuốc muối. Trong những trường hợp nặng, có thể cần thực hiện thẩm tách máu hoặc truyền máu. Vì Ibuprofen được tiêu thụ và loại bỏ qua nước tiểu, cung cấp dung dịch kiềm và thúc đẩy tiểu tiện có thể giúp giảm hấp thụ thuốc.

Lưu ý khi sử dụng thuốc ibuprofen

  • Trước khi bắt đầu sử dụng, cần thông báo cho bác sĩ về tiền sử dị ứng và mọi loại thuốc hoặc thảo dược khác bạn đang sử dụng, bao gồm cả vitamin, vì một số loại thuốc có thể gây tương tác không mong muốn khi dùng chung với ibuprofen.
  • Nếu bạn có tiền sử về bệnh lý như hen suyễn, bệnh gan, bệnh thận, huyết áp cao, bệnh tự miễn, hay rối loạn về đông máu, cần thận trọng khi sử dụng ibuprofen.
  • Không nên tự ý sử dụng thuốc, luôn cần tham khảo ý kiến của bác sĩ vì ibuprofen có thể gây ra một số tác dụng phụ không mong muốn đối với một số đối tượng.
  • Do ibuprofen có tác động lên đường tiêu hóa, nên nên uống thuốc sau khi ăn, và nếu cần, phải phối hợp với thuốc bảo vệ dạ dày.
  • Nếu bạn trải qua các phản ứng nghiêm trọng sau khi sử dụng thuốc, hãy ngừng sử dụng ngay lập tức và tìm kiếm sự tư vấn y tế.
  • Không nên sử dụng ibuprofen cùng lúc với các loại thuốc khác thuộc nhóm NSAID.
  • Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát, và nhiệt độ khoảng 25 độ C. Hạn sử dụng của thuốc cũng cần được tuân theo.
Lưu ý khi sử dụng thuốc
Sử dụng thuốc ibuprofen sau khi ăn (Nguồn: internet)

Thuốc Ibuprofen có nhiều lợi ích quan trọng, bao gồm khả năng giảm đau, hạ sốt và chống viêm. Mọi người đều cần sử dụng nó ít nhất một lần trong cuộc đời. Điều quan trọng là hiểu rõ về thành phần, công dụng, cách sử dụng và những lưu ý quan trọng khi sử dụng thuốc này.Bạn có thể tham khảo thêm kiến thức các loại bệnh khác tại Tin tức y tế. Nếu có nhu cầu thăm khám và điều trị, hãy liên hệ ngay với số HOTLINE hoặc đặt hẹn lịch trực tiếp TẠI ĐÂY để được tư vấn miễn phí bởi hệ thống của bệnh viện Hoàn Mỹ trên toàn quốc.

*Các thông tin trong bài viết chỉ mang tính chất tham khảo và tra cứu, vui lòng không tự áp dụng nếu chưa có chỉ định của bác sĩ.