Tin tức y tế

Paracetamol có tác dụng gì?

27/06/2023

Paracetamol là loại thuốc khá quen thuộc trong tủ thuốc của mỗi gia đình. Đây là loại thuốc không kê đơn và thường được dùng trong các trường hợp như bị sốt, đau nhức đầu, đau răng, đau cơ,… Thế nhưng, bạn thật sự đã biết Paracetamol 500g là thuốc gì hay chưa? Tác dụng và liều dùng an toàn như thế nào? Hãy cùng Hoàn Mỹ tìm hiểu ngay!

Paracetamol 500mg là thuốc gì?

Thuốc Paracetamol (acetaminophen) là thuốc giảm đau, hạ sốt từ nhẹ đến trung bình, không chứa opioid
Paracetamol là loại thuốc phổ biến được sử dụng rộng rãi (Nguồn: Internet)

Thuốc Paracetamol (acetaminophen) là thuốc giảm đau, hạ sốt từ nhẹ đến trung bình, không chứa opioid, thuộc nhóm thuốc không kê đơn của Bộ Y tế. Thuốc này không có hoạt tính kháng viêm, tính an toàn cao, không gây ra những tổn thương cho hệ tim mạch, hệ tiêu hóa nếu được sử dụng đúng liều lượng cho phép.

Hiện nay, thuốc Paracetamol trên thị trường có sẵn ở những dạng sau:

  • Viên nén: 100mg, 120mg, 500mg.
  • Viên nhai: 120mg.
  • Viên sủi: 500mg.
  • Dạng bột: 80mg, 150mg, 250mg.
  • Dung dịch uống: 120mg/5ml, 250mg/5ml.
  • Thuốc đặt hậu môn: 80mg, 150mg, 300mg.

Trong đó Thuốc Paracetamol 500mg viên nén và sủi đang được sử dụng rộng rãi ở Việt Nam nhất.

Tác dụng của thuốc Paracetamol 500mg

Paracetamol có tác dụng giảm đau, hạ sốt nhanh chóng
Paracetamol có tác dụng giảm đau, hạ sốt nhanh chóng (Nguồn: Internet)

Các công dụng chính của thuốc Paracetamol:

  • Giảm đau: Thuốc 500mg có tác dụng giảm đau hiệu quả như: đau đầu, đau bụng do kinh nguyệt, đau họng, đau răng, đau lưng, đau khớp hay các cơn đau khác do chấn thương, phẫu thuật hay tiểu phẫu.
  • Hạ sốt: Được dùng khi cơ thể có dấu hiệu sốt trên 38.5 độ C. Ngoài ra, thuốc còn hỗ trợ điều trị cảm lạnh, cảm cúm.

Chống chỉ định của thuốc Paracetamol 500mg

Paracetamol 500mg chống chỉ định với một số đối tượng
Paracetamol 500mg chống chỉ định với một số đối tượng (Nguồn: Internet)

Mặc dù thuốc đã được chứng minh là một loại thuốc an toàn, ít gây ra tác dụng phụ nhưng vẫn có một số trường hợp chống chỉ định với loại thuốc này. Các trường hợp cụ thể bao gồm:

  • Dị ứng, mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Có tiền sử bệnh về gan, gan bị tổn thương.
  • Mắc bệnh liên quan đến tim mạch, thận.
  • Bị thiếu máu.
  • Người nghiện rượu bia, thường xuyên sử dụng đồ uống chứa cồn hay các chất kích thích khác.
  • Bị suy dinh dưỡng nghiêm trọng.
  • Đang sử dụng một số loại thuốc khác có thể gây tương tác với Paracetamol.
  • Phụ nữ mang thai hoặc đang cho con bú, trước khi sử dụng thuốc cần tham khảo ý kiến bác sĩ.

Liều dùng thuốc Paracetamol 500mg

Paracetamol được lọc qua gan nên người bệnh uống quá liều sẽ rất nguy hiểm. Vì thế, người bệnh không nên sử dụng thuốc tùy tiện mà phải tuân thủ theo hướng dẫn. Liều dùng thuốc để giảm đau và hạ sốt cho các đối tượng được quy định như sau:

Liều dùng thuốc Paracetamol cho người lớn và trẻ vị thành niên trên 16 tuổi

Liều dùng
Giảm đau1 viên 500mg, uống mỗi 4 – 6 giờ
Hạ sốt2 viên 500mg, uống mỗi 4 – 6 giờ

Liều dùng thuốc hạ sốt Paracetamol cho trẻ em từ 10 đến 15 tuổi

Liều dùng
Giảm đau10 – 15mg/kg sau mỗi 4 – 6 giờ.
Hạ sốt325 – 650mg sau mỗi 4 – 6 giờ hoặc 1.000mg trong 6-8 giờ.

Liều dùng Paracetamol cho trẻ em dưới 10 tuổi

Liều dùng
Giảm đau10 – 15mg/kg sau mỗi 4 – 6 giờ.
Hạ sốtLiều khởi đầu là 30mg/kg (trẻ từ 4 tháng – 9 tuổi)

Cách dùng Paracetamol 500mg của từng dạng chế phẩm

Sử dụng Paracetamol theo đúng hướng dẫn
Sử dụng Paracetamol theo đúng hướng dẫn (Nguồn: Internet)

Mỗi dạng chế phẩm Paracetamol 500mg có cách sử dụng khác nhau. Để thuốc phát huy công dụng tốt nhất, bạn cần sử dụng đúng cách:

  • Viên nén: Thuốc uống chung với nước, không nên nhai.
  • Viên sủi: Hoà tan viên thuốc với 150 – 200ml nước, không bẻ viên sủi.
  • Viên nhai: Nhai thuốc trước khi nuốt, không nuốt viên thuốc còn nguyên vẹn.
  • Dạng dung dịch: Dùng cốc, thìa, xilanh có vạch phân liều để sử dụng thuốc theo đúng liều lượng như hướng dẫn.
  • Thuốc bột: Khuấy thuốc với một lượng nước vừa đủ, uống ngay sau khi pha.
  • Thuốc đặt hậu môn: Đặt đầu nhọn của thuốc hướng vào trực tràng và dùng ngón tay đẩy thuốc vào trong khoảng 2cm để thuốc tan chảy trong môi trường, nhiệt độ cơ thể ở trực tràng.

Lưu ý khi sử dụng thuốc Paracetamol 500mg

Sử dụng Paracetamol đúng liều lượng cho phép
Sử dụng Paracetamol đúng liều lượng cho phép (Nguồn: Internet)

Lạm dụng thuốc Paracetamol 500mg có thể gây ra một số tác dụng phụ. Vì thế, trong quá trình sử dụng thuốc, người bệnh cần lưu ý:

  • Trước khi dùng thuốc cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng.
  • Không sử dụng thuốc trong trường hợp không đau nhức, không sốt cao trên 38.5 độ C.
  • Người lớn không được dùng Paracetamol liên tục quá 10 ngày và trẻ em không dùng thuốc liên tục quá 5 ngày nếu không có chỉ định từ bác sĩ.
  • Không sử dụng thuốc liên tục trong ngày mà mỗi lần dùng cần cách nhau 4 – 6 giờ.
  • Tuân thủ đúng liều lượng thuốc cho phép, không uống quá liều.
  • Không uống rượu, bia, đồ uống có cồn hay sử dụng chất kích thích khi dùng thuốc.
  • Các đối tượng chống chỉ định không nên tự ý dùng thuốc.
  • Trẻ em uống thuốc cần có sự giám sát của người lớn.
  • Paracetamol nên uống sau khi ăn từ 30 phút – 1 giờ để thuốc hấp thụ tốt nhất.
  • Uống thuốc với nước lọc là tốt nhất, không uống chung với nước trà, nước ngọt.
  • Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu dùng chung Paracetamol với bất kỳ loại thuốc nào khác.

Tác dụng phụ của Paracetamol 500mg

Paracetamol an toàn khi sử dụng đúng liều lượng, đúng cách. Nếu người bệnh sử dụng thuốc quá liều và không được cấp cứu kịp thời sẽ gây ngộ độc gan. Ngoài ra, sử dụng Paracetamol cũng có thể gây ra một số tác dụng phụ như: nổi mẩn da, phát ban, sưng mặt, sưng lưỡi, sưng môi, sưng họng, khó thở,… Khi gặp bất kỳ phản ứng phụ nào, người bệnh nên ngưng sử dụng thuốc và gặp bác sĩ để được hỗ trợ.

Tương tác thuốc

Paracetamol 500mg tương tác với thuốc nào?

Paracetamol 500mg có thể tương tác với một số loại thuốc sau: Amoxicillin, Aspirin, Tramadol, Atorvastatin, Amitriptyline, Codeine, Amlodipine, Gabapentin, Levothyroxine, Diclofenac, Naproxen, Metformin, Furosemide, Clopidogrel, Pantoprazole, Diazepam, Ibuprofen, Lansoprazole, Levofloxacin, Pregabalin, Prednisone, Naproxen, Ramipril, Omeprazole, Ranitidine, Pantoprazole, Simvastatin, Sertraline.

Paracetamol 500mg có tương tác với rượu và thức ăn không?

Paracetamol 500mg có tương tác với rượu, đồ uống chứa cồn và thức ăn gây ảnh hưởng xấu đến gan. Sự tương tác này có thể gây ra một số phản ứng như sốt, ớn lạnh, sốt, buồn nôn, nôn mửa, chán ăn, mệt mỏi, vàng da, ngứa da,…

Cách bảo quản thuốc Paracetamol 500mg

Bảo quản thuốc nơi khô ráo, thoáng mát
Bảo quản thuốc nơi khô ráo, thoáng mát (Nguồn: Internet)

Paracetamol là thuốc dự phòng ở nhiều gia đình, trường học, công ty, văn phòng. Vì thế, người dùng cần biết bảo quản thuốc để thuốc không bị hỏng hay biến đổi tính chất. Sau đây là một số cách bảo quản thuốc Paracetamol chuẩn nhất:

  • Các loại thuốc Paracetamol từ viên uống, viên sủi, dạng bột, dạng lỏng,… nên được bảo quản ở những nơi thoáng mát, khô ráo, tránh ánh sáng và nhiệt độ cao. 
  • Nhiệt độ tốt nhất để bảo quản thuốc là từ 15 – 30 độ C.
  • Paracetamol dạng viên đặt hậu môn có thể bảo quản được trong tủ lạnh.
  • Ngoài ra, Paracetamol nên bảo quản ở những nơi ngoài tầm tay của trẻ em.

Sự khác nhau giữa Paracetamol và Aspirin

Aspirin khác với Paracetamol về hiệu quả
Aspirin khác với Paracetamol về hiệu quả (Nguồn: Internet)

Paracetamol và Aspirin đều là những loại thuốc có tác dụng giảm đau những tác động và hiệu quả của 2 loại thuốc này khác nhau. Cụ thể như bảng dưới đây:

ParacetamolAspirin
Thuốc chỉ dùng để giảm đau, hạ sốt, không có tác dụng điều trị viêm.Thuốc thuộc nhóm nonsteroidal anti-inflammatory drugs (NSAIDs) nên vừa có tác dụng giảm đau vừa kháng viêm.
Aspirin còn được dùng để ngăn ngừa đông máu (81mg/liều/ngày), giảm nguy cơ đột quỵ, nhồi máu cơ tim.
Tính axit của Aspirin cao hơn Paracetamol. Liều dùng Aspirin cao nhất là 4g/ngày và uống ít hơn 5 ngày.

Paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt, trị cảm cúm, cảm lạnh,… khá hiệu quả, được nhiều người kiểm chứng. Tuy nhiên, người bệnh không nên lạm dụng thuốc cho những cơn đau kéo dài để tránh lờn thuốc hay tác dụng phụ. Tốt nhất, khi phát hiện những triệu chứng bất thường về sức khỏe, người bệnh hãy liên hệ với Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Hoàn Mỹ qua Hotline 1900 0119 để được tư vấn và đặt lịch khám bệnh sớm nhất.

*Các thông tin trong bài viết chỉ mang tính chất tham khảo và tra cứu, vui lòng không tự áp dụng nếu chưa có chỉ định của bác sĩ.